ผู้เขียน หัวข้อ: เอกสารฝึกงานสนามบิน  (อ่าน 70778 ครั้ง)

ออฟไลน์ amopro

• Administrator
  • Beyond first
  • ข้อมูลที่มีคุณค่า: +1026/-2
    • ThaiAirportJob.com
เอกสารฝึกงานสนามบิน
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 02:44:07 PM »
เอกสารประกอบการขอฝึกงานสนามบินโดยสังเขปนะครับ
1.Resume (อย่าลืมใส่เบอร์ติดต่อกลับด้วยนครับ)
2.Transcript
3.รูปถ่าย 1นิ้ว 2รูป
4.เอกสารรับรองจากสถานศึกษา
5.สำเนาทะเบียนบ้านและบัตรประชาชน
6.แจ้งความจำนงค์ด้วยว่าจะฝึกงานช่วงไหน (อาจทำเป็นจดหมายก็ได้)

ออฟไลน์ iMonkey

• Economy class
  • *
  • ข้อมูลที่มีคุณค่า: +0/-0
Re: เอกสารฝึกงานสนามบิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 05:23:10 PM »
เอกสารประกอบการขอฝึกงานสนามบินโดยสังเขปนะครับ
**เอกสารเป็นภาษาอังกฤษนะครับ**
1.Resume (อย่าลืมใส่เบอร์ติดต่อกลับด้วยนครับ)
2.Transcript
3.รูปถ่าย 1นิ้ว 2รูป
4.เอกสารรับรองจากสถานศึกษา
5.สำเนาทะเบียนบ้านและบัตรประชาชน

ขอบคุณมากครับ
แต่เอกสารจากสถานศึกษายังไม่ส่งไปด้วยได้ไหมครับ
เพราะมหาลัยผมจะออกให้เพียงฉบับเดียว จนกว่าที่อื่นจะตอบปฏิเสธถึงจะออกให้อีก
ซึ่งถ้าสมัครที่นี่ไป จะไม่สามารถสมัครที่อื่นได้เลย ขอความเห็น ด้วยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 06:12:05 PM »
ไม่มีปัญหาโดยส่วนมากไม่ serious ครับ

ออฟไลน์ iMonkey

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 06:27:28 PM »
ไม่มีปัญหาโดยส่วนมากไม่ serious ครับ

ไม่ซีเรียสคือ ยังไม่ต้องส่งเอกสารรับรองจากสถานศึกษา ได้หรอครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 01:41:23 AM »
ถ้าไม่มีเอกสารรับรองจากสถาบันเราก็ไม่มีหลักฐานยืนยันว่าเราศึกษาอยู่ที่ใดครับมันเป็นสิ่งที่จำเป็นที่จะต้องมีครับแต่ถ้ายังไม่สะดวกที่จะยื่นเราก็ขอผ่อนผันได้บริษัทที่เรายื่นใบสมัครไปก็คงจะไม่เคร่งครัดกับเรามากมายหรอกครับที่จะบังคับให้เราต้องนำส่งในทันทีทันใดเลยในขณะที่เราไม่สะดวกครับ

ออฟไลน์ theimppp

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:35:30 PM »
resume เขียนภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษคะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:42:13 AM »
resume เขียนภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษคะ
ภาษาอังกฤษนะครับเพราะว่าเราไปฝึกงานในที่ที่ต้องใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลักนะครับ :)

ออฟไลน์ Wings of Dream

• Business class
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:51:24 PM »
ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ออฟไลน์ ning123

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 01:54:27 PM »
อยากทราบว่่า ถ้าwalk in เข้าไปแล้วจะได้สัมภาษณ์วันนั้นเลยรึเปล่าคะ?
แล้วสัมภาษณ์เป็นภาษาไทย รึ อังกฤษอ่ะคะ มีเบอของแอร?เอเชียมั๊ยคะ? ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 06:37:45 PM »
แอร์เอเชียถ้าโชคดีก็จะได้สัมภาษณ์เลยครับพี่ๆเค้าก็จะสัมภาษณ์เป็นภาษอังกฤษนี่แหละครับแต่ก็มีภาษาไทยด้วยคะ
สำหรับหมาเลขโทรศัพท์ก็ 02 515 9999 ครับเป็น call center นะ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 04:42:29 PM »
ค่าา ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ รบกวนอีกนะคะ..
อยากทราบคุณสมบัติแอร์กราวน์อ่ะค่ะ ว่าต้องการคุณสมบัติอะไรบ้าง คือว่า หนูสูงแค่153เองอ่ะค่ะ พูกภาษาจีนได้ พี่พอจะมีสายการบินอะไรแนะนำคนตัวเล็กๆอย่างหนูมั๊ยคะ? ขอบคุณพี่มากๆๆเลยนะคะ ^^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:27:23 PM »
ค่าา ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ รบกวนอีกนะคะ..
อยากทราบคุณสมบัติแอร์กราวน์อ่ะค่ะ ว่าต้องการคุณสมบัติอะไรบ้าง คือว่า หนูสูงแค่153เองอ่ะค่ะ พูกภาษาจีนได้ พี่พอจะมีสายการบินอะไรแนะนำคนตัวเล็กๆอย่างหนูมั๊ยคะ? ขอบคุณพี่มากๆๆเลยนะคะ ^^
น้อง ning หมายถึง ground staff ของสายการบินหรือเปล่าถ้าใช้เค้าไม่ได้จำกัดความสูงหรอกนะคะแล้วน้อง ning พูดภาษาจีนได้ด้วยยิ่งดีเลยคะ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 02:30:23 PM »
ใช่ค่ะๆๆ กราวน์สตัฟค่ะ ^^ เมื่อวานไปวอคอินมาแล้วค่ะพี่ ไปยื่นมา2ที่ EVA กับ Aeroflot ค่ะ แต่ทั้ง2ที่เค้าขอใบส่งตัวจากม.อ่ะค่ะ พี่ว่าสายการบินไหนดีกว่ากันคะ หนูลองถามรุ่นพี่ที่เคยฝึกแต่ละที่ เค้าก้บอกกันว่า สายการบินที่พี่เค้าฝึกดีสุดแล้ว ... แล้วพี่คิดว่าไงดีคะ? ขอบคุณมากค่ะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 03:11:04 PM »
ทุกที่ดีเหมือนกันครับขึ้นอยู่กับว่าน้องคาดหวังอะไรในการฝึกงานครับถ้าคิดว่างาน ground airlines จะสบายแล้วละก็คิดผิดครับและขึ้นอยู่กับน้องด้วยว่าจะกอบโกยเอาความรู้ได้มากแค่ไหนด้วยเพราะพี่ๆ staff อาจไม่ค่อยมีเวลามาสอนน้องเท่าไหรนักดังนั้้นน้องต้องขยันถามครับเค้าให้ทำอะไรก็ทำๆไปไม่เกี่ยงงอนนะคะ อย่าง EVA ผู้โดยสารส่วนใหญ่ก็จะเป็นคนจีนและฝรั่งแต่ Aeroflot ผู้โดยสารส่วนใหญ่จะเป็นรัสเซียครับ :)

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 02:57:46 PM »
ใจจริงหนูอ่ะค่ะ อยากไปEVA(เพราะพูดจีนได้อยู่แล้วอ่ะค่ะ) แต่ติดตรงที่ว่า เพ่อนที่ไปด้วยกันเค้ายื่นที่ แอโรฟลอดกันหมดเลย(พี่ๆที่นี่ใจดี เป็นกันเองสุดๆไปเลยค่ะ^^) กลัวเรื่องการเดินทางอ่ะค่ะ เพราะต้องทำงานเป็นกะ ไม่มีเพื่อนเดินทาง อันตราย ทำไงดีอ่ะคะพี่? หนูมืดแปดด้านเลยค่ะตอนนี้ :( รบกวนพี่ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ