ผู้เขียน หัวข้อ: SHARE ประสบการณ์ฝึกงานกับ Singapore Airlines ค่ะ =)  (อ่าน 21366 ครั้ง)

ออฟไลน์ bbbam

• Economy class
  • *
  • ข้อมูลที่มีคุณค่า: +0/-0
SHARE ประสบการณ์ฝึกงานกับ Singapore Airlines ค่ะ =)
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 08:45:01 PM »
ช่วง SUMMER ที่ผ่านมา เราได้มีโอกาสไปเป็นนักศึกษาฝึกงานที่ Singapore Airlines ค่ะ
เป็นประสบการณ์ที่ดีแล้วก้คุ้มค่ามากมาก เลยอยากมาแบ่งปันเพื่อนๆชาว Thai airport job กันนะจ๊ะ :)

เราไปเป็นนักศึกษาฝึกงานพร้อมๆกับเพื่อนๆที่3คน ตอนแรกก้แบบตื่นเต้นมาก เพราะเป็น สายการบินอันดับต้นๆของโลก แล้วก้อยากเป็นลูกเรือสายการบินนี้มากด้วย

ที่นี่จะOperateวันละ 4 flights เวลาทำงานก้เข้าเป็นกะ กะละ2 ไฟลท์ มี 06.00-15.00 กับ 13.00-22.00 จ้า

พี่ๆสตาฟที่ Singapore Airlines น่ารักมากมาก ช่วยสอนงาน แล้วก้ให้โอกาสลองทำงานจริงๆ
เรามีโอกาสได้เข้าไปในเครื่องของ Singapore Airlinesด้วย

หน้าที่ในแต่ละวันก้จะแบ่งเป็น 3 ส่วน
1. couter check-in ของ Singapore Airlines จะเป็น row K นะจ๊ะ
หน้าที่ตรงส่วนนี้ก้ คอยต้อนรับผู้โดยสาร แล้วก้ตอบคำถามเล็กๆน้อยๆ สำหรับผู้โดยสารที่ต้องการความช่วยเหลือ

2. ฺBoarding gate
ตรงส่วนนี้ก้จะมีอะไรให้ทำหลายอย่างหน่อย จะมีเครื่อง arrival ที่มาจอดส่งผู้โดยสารขาเข้า จากนั้นก้เข้าไปดูความเรียบร้อยของเครื่องบิน อะไรประมาณนี้ค่ะ

ตอนแรกก็ไม่คิดว่าจะได้มาสัมผัสเครื่องบินแบบละเอียดซึ่งน้อยคนนักที่จะได้เห็นถ้าไม่ใช่คนในองค์กร พราะการรักษาความปลอดภัยเข้มงวดมาก

ได้มีโอกาสเข้าไปดูภายใน cockpit ของกัปตัน แล้วก้บรรยากาศภายในเครื่องของชั้น BUSINESS CLASSนะคะ

ต่อไปก้เป็น LOUNGE ของ Singapore Airlines ซึ่งก้คือ Silver Kris Lounge

Louge มีไว้บริการสำหรับลุกค้าของสายการบินในชั้น Business class แล้วก้ member ต่างๆของสายการบิน

บรรยากาศภายใน lounge นะคะ

สุดท้ายนี้ ก้อยากจะฝากเพื่อนๆที่กำลังหาที่ฝึกงาน .. ทุกสายการบินก้มีการจัดการและระบบการทำงานที่แตกต่างกันไปนะคะ
แต่เราว่าเราโชคดีมาก ที่ได้มาอยู่ในองค์กรใหญ่ๆและดีมากๆแบบ Singapore Airlines เราได้ทำอะไรหลายอย่างที่ไม่เคยคิดว่าจะได้ทำ แล้วบางอย่างก็ไม่คิดว่าจะทำได้
แต่เราก้ได้มาทำตอนฝึกงานที่ Singapore Airlines นี่แหละค่ะ พี่ๆและเพื่อนๆที่ำงานด้วยกันก็น่ารักมาก ก็ได้มิตรภาพที่ดีเพิ่มมาอีกที่นึงเลยค่ะ

เป็นประสบการณ์ที่ดีแล้วก้คุ้มค่ามากๆเลย ต้องขอบคุณพี่ๆ Singapore Airlines ไว้ ณที่นี้ด้วยนะค้ะ =)

ออฟไลน์ pacharee

• Premium economy
  • **
Re: SHARE ประสบการณ์ฝึกงานกับ Singapore Airlines ค่ะ =)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:14:20 PM »
อยากฝึกงานสายการบินนี้เหมือนกันค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยได้มัยค่ะว่าต้องดำเนินการอยร่างไรบ้างหรือมีคำแนะนำอะไรบ้างค่ะ ขอบคุนค่ะ :D

ออฟไลน์ maxnum

• *
  • ข้อมูลที่มีคุณค่า: +1/-0
Re: SHARE ประสบการณ์ฝึกงานกับ Singapore Airlines ค่ะ =)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 10:36:12 PM »
ดีใจด้วยค่ะ ที่ได้รับประสบการณ์ดีๆเช่นนี้

ออฟไลน์ Froggy

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 08:41:16 PM »
ใช้หน้าตา หรือต้องแต่งตัวต้องเนี๊ยบหรือเปล่าคะ?

ออฟไลน์ amopro

• Administrator
  • Beyond first
  • ข้อมูลที่มีคุณค่า: +1026/-2
    • ThaiAirportJob.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 10:47:32 AM »
แต่งตัวให้เรียบร้อยตามระเบียบของสถาบันนั้นๆคะส่วนหน้าตานั้นไม่เกี่ยวขอให้มีความมั่นใจความขยันรักงานบริการและความสามารถก็พอ

ออฟไลน์ บิว

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 08:28:15 AM »
ดีจังเลยนะค่ะ เป็นแชร์ประสบการณ์ที่ดีมากๆเลย :)

ออฟไลน์ bimonkey

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 10:08:57 PM »
จะต้องฝึกงาน summer ปี 2556 ค่ะ
ไม่ทราบว่า ติดตามข่าวสารได้ที่ไหนบ้างคะ

ออฟไลน์ 99peter

• Business class
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 06:22:51 PM »
ติดตามได้ที่ web นี้แหละคราาาาา ;D

ออฟไลน์ bimonkey

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 08:49:10 PM »
ติดตามได้ที่ web นี้แหละคราาาาา ;D

ขอบคุณค่า กลัวไม่ทันเขาสมัครกัน ><"

ออฟไลน์ Bossza165

• *
  • ข้อมูลที่มีคุณค่า: +1/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 11:39:38 AM »
คุณสมบัติเค้ารับยังไง แล้วเกรดประมาณเท่าไหร่ครับพี่

ออฟไลน์ Nuneem

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 08:27:15 PM »
ตอนนี้หนูกำลังหาที่ฝึกงานอ่ะค่ะ อยากฝึกสายการบินนี้มากค่ะ ต้องทำยังไงบ้างค่ะ มีข้อจำกัดอะไรบ้างค่ะ ช่วยเเนะนำหนูหน่อยน่ะค่ะ

ออฟไลน์ amopro

• Administrator
  • Beyond first
  • ข้อมูลที่มีคุณค่า: +1026/-2
    • ThaiAirportJob.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 11:53:16 AM »
ตอนนี้เค้าปิดรับน้องฝึกงานชั่วคราวครับ(คงเป็นปีครับ)

ออฟไลน์ fredericazal

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 04:06:41 PM »
ดีเลยครับ