ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกงานกับการบินไทย ปี55  (อ่าน 81157 ครั้ง)

ออฟไลน์ amopro

• Administrator
  • Beyond first
  • ข้อมูลที่มีคุณค่า: +1026/-2
    • ThaiAirportJob.com
ฝึกงานกับการบินไทย ปี55
« เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 09:38:09 PM »
กำหนดการรับนักศึกษาฝึกงาน
บริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน)
o หลักเกณฑ์การรับนักศึกษาฝึกงาน
นักศึกษาที่มีความประสงค์ขอเข้ารับการฝึกงานต้องเป็นผู้ที่มีความประพฤติเรียบร้อย แต่งกาย
สุภาพถูกต้องตามระเบียบที่ทางสถาบันกำหนด และกำลังศึกษาในหลักสูตร ดังนี้.-
       1. ระดับปริญญาตรี ชั้นปีที่ 3 ขึ้นไป (ยกเว้นสาขาที่ไม่เกี่ยวข้องกับธุรกิจการบิน เช่น
           วิศวกรรมเกษตร ปิโตรเคมี ชลประทาน ประมง เป็นต้น)

2. หลักสูตร ปวส.สายงานด้านช่างที่เกี่ยวข้องกับธุรกิจการบิน ทุกชั้นปี
o วิธีปฏิบัติในการส่งนักศึกษามาขอเข้ารับการฝึกงาน
สำหรับนักศึกษาในเขตกรุงเทพและปริมณฑล
       1. สถาบันการศึกษาที่มีความประสงค์จะส่งนักศึกษาเพื่อสมัครเข้าฝึกงานกับบริษัทฯ กรุณา
           คัดเลือกนักศึกษาเบื้องต้นที่มีคุณสมบัติตรงตามหลักเกณฑ์ที่บริษัทฯ กำหนดและจัดทำ
           หนังสือแจ้งความจำนงขอฝึกงานพร้อมระบุรายชื่อนักศึกษาที่ประสงค์จะฝึกงาน โดยระบุ
           คณะ สาขาวิชา วันเริ่มการฝึกงาน (ตรงตามที่บริษัทฯ กำหนด) ถึง ผู้จัดการกองบรรจุ
           แต่งตั้ง ฝ่ายบริหารบุคลากร บริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน) เลขที่ 89 ถนน
           วิภาวดีรังสิต แขวงจอมพล เขตจตุจักร กรุงเทพฯ 10900[/color] ภายในกำหนดที่บริษัทฯ
           ให้ยื่นเอกสารขอฝึกงาน
       2. (บริษัทฯ กำหนดวันสัมภาษณ์นักศึกษาทุกวันพุธของสัปดาห์) นักศึกษาจะต้องมายื่น
           แสดงความจำ นงด้วยตนเอง ณ สำ นักงานใหญ่ บริษัท การบินไทย จำกัด
           (มหาชน) อาคาร 3 ชั้น 5 กองบรรจุแต่งตั้ง (IA) พร้อมทั้ง แต่งกายตามระเบียบ
           ที่บริษัทฯ กำหนดตามคู่มือนักศึกษาฝึกงาน เมื่อเจ้าหน้าที่ ตรวจสอบและพิจารณา
           แล้ว จะดำเนินการสัมภาษณ์ หรือนัดหมายวันสัมภาษณ์ให้แก่นักศึกษา
       3. หากผ่านการสัมภาษณ์ เจ้าหน้าที่จะแจ้งกำหนดวันปฐมนิเทศ(เริ่มฝึกงาน)พร้อมให้
           เอกสารยืนยันการรับเข้าฝึกงานจากบริษัทฯ

กำหนดการยื่นเอกสารขอฝึกงาน สำหรับนักศึกษาในเขตกรุงเทพและปริมณฑล

วันเริ่มการฝึกงานกำหนดหมดเขตการยื่นเอกสารขอฝึกงาน
21 พฤศจิกายน 2554 30 กันยายน 2554
19 มีนาคม 255531 มกราคม 2555
5 มิถุนายน 255530 เมษายน 2555
3 กันยายน 255531 กรกฎาคม 2555
5 พฤศจิกายน 255530 กันยายน 2555
อนึ่ง ผู้ที่ไม่มารายงานตัวสอบสัมภาษณ์ตามที่นัดหมายไว้กับบริษัทฯ ถือว่าสละสิทธิ์
สำหรับนักศึกษาสถาบันต่างจังหวัด
        1. สถาบันการศึกษาที่มีความประสงค์จะส่งนักศึกษาเพื่อสมัครเข้าฝึกงานกับบริษัทฯ กรุณา
            คัดเลือกนักศึกษาเบื้องต้นที่มีคุณสมบัติตรงตามหลักเกณฑ์ที่บริษัทฯ กำหนดและจัดทำ
            หนังสือแจ้งความจำนงขอฝึกงานพร้อมระบุรายชื่อนักศึกษาที่ประสงค์จะฝึกงาน โดยระบุ
            ระยะเวลาฝึกงาน แยกคณะ สาขาวิชา ส่งมายัง ผู้จัดการกองบรรจุแต่งตั้ง ฝ่ายบริหาร
            บุคลากร บริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน) เลขที่ 89 ถนนวิภาวดีรังสิต แขวง
            จอมพล เขตจตุจักร กรุงเทพฯ 10900 ภายในกำหนดที่บริษัทฯ ให้ยื่นเอกสารขอ
            ฝึกงาน
        2. บริษัทฯ จะประกาศรายชื่อนักศึกษาผู้มีสิทธิ์เข้ารับการฝึกงานกับบริษัทฯ โดยจะกำหนด
            วัน/เวลา/สถานที่ ในการปฐมนิเทศทาง Website www.thaiairways.com หรือ
            www.thaiair.com ในหัวข้อ THAI Company Information/Careers

กำหนดการยื่นเอกสารขอฝึกงาน สำหรับนักศึกษาสถาบันต่างจังหวัด

วันเริ่มการฝึกงานกำหนดหมดเขตการยื่นเอกสารขอฝึกงาน*ประกาศรายชื่อ
21 พฤศจิกายน 255415 กันยายน 255430 กันยายน 2554
19 มีนาคม 255515 มกราคม 255531 มกราคม 2555
5 มิถุนายน 255515 เมษายน 255530 เมษายน 2555
3 กันยายน 255515 กรกฏาคม 255531 กรกฎาคม 2555
5 พฤศจิกายน 255515 กันยายน 255530 กันยายน 2555
อนึ่ง ผู้ที่ไม่มารายงานตัวในวันปฐมนิเทศตามที่บริษัทฯ กำหนด ถือว่าสละสิทธิ์
o ลักษณะการแต่งกาย
นักศึกษาเมื่อมาติดต่อกับบริษัทฯ ทุกครั้ง จะต้องแต่งกายสุภาพ เรียบร้อย ตามรายละเอียด
ดังนี้.-
1. ผู้ชาย
- ทรงผม ตัดผมสั้นทรงสุภาพ ไม่ไว้หนวดเครา
- เสื้อ เสื้อเชิ้ตสีขาวแขนสั้นหรือแขนยาว และผูกเนคไทของทางสถาบัน หากไม่มีให้
  ใช้เนคไท สีดำ หรือสีกรมท่าเข้ม
- กางเกง กางเกงขายาวสีดำ หรือสีกรมท่าเข้ม คาดเข็มขัดของสถาบัน
- รองเท้า รองเท้าหนัง หุ้มส้นสีดำ ไม่มีลวดลาย ถุงเท้าสีดำ หรือสีสุภาพ
2. ผู้หญิง
- ทรงผม ผมสั้นหวีเรียบร้อย ถ้าผมยาวให้รวบไว้ด้านหลังให้เรียบร้อย เครื่องประดับผม
  ใช้สีสุภาพ ไม่ดัดผม หรือทำสีผม
- เสื้อ เสื้อเชิ้ตแขนสั้นสีขาว ไม่รัดรูป หลวม หรือบางเกินไป ติดกระดุมของสถาบัน
  ชายเสื้ออยู่ในกระโปรง
- กระโปรง กระโปรงสีดำ หรือสีกรมท่าเข้ม ยาวคลุมเข่าแต่ไม่เกินข้อเท้า คาดเข็มขัดของ
  ทางสถาบัน
- รองเท้า หุ้มส้นสีดำ ไม่มีลวดลาย และไม่เปิดหัว
กองบรรจุแต่งตั้ง
บริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน)

ออฟไลน์ paopaowaldorf

• Economy class
  • *
  • ข้อมูลที่มีคุณค่า: +1/-0
Re: ฝึกงานกับการบินไทย ปี55
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 02:18:58 PM »
อ้างถึง
           คณะ สาขาวิชา วันเริ่มการฝึกงาน (ตรงตามที่บริษัทฯ กำหนด) ถึง ผู้จัดการกองบรรจุ
           แต่งตั้ง ฝ่ายบริหารบุคลากร บริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน) เลขที่ 89 ถนน
           วิภาวดีรังสิต แขวงจอมพล เขตจตุจักร กรุงเทพฯ 10900 ภายในกำหนดที่บริษัทฯ
           ให้ยื่นเอกสารขอฝึกงาน

ถ้าเป็นจดหมายส่งตัวจากมหาวิทยาลัยแล้วนำไปยื่นเองได้หรือเปล่าครับ พอดีอ่านแล้วรู้สึกงงๆ

แล้วเอกสารต้องใช้ตรงตามที่กระทู้เอกสารหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:24:18 AM »
เค้าต้องการให้สถาบันคัดกรองคุณสมบัติของนักศึกษาตามที่เค้ากำหนดแล้วค่อย "ออกหนังสือแจ้งความจำนงขอฝึกงานพร้อมระบุรายชื่อนักศึกษาที่ประสงค์จะฝึกงาน" เพื่อส่งไปตามที่อยู่ที่เค้ากำหนด แต่ถ้าทางสถาบันน้องจะออกหนังสือส่งตัวให้น้องคนเดียวแล้วให้ไปยื่นก็แล้วแต่ทางสถาบันซึ่งพี่แนะนำให้คุยกับอาจารที่ปรึกษาก่อนแล้วรวบรวมรายชื่อแล้วส่งเป็นจดหมายไปตามที่อยู่จะดีกว่า ส่วนเอกสารน้องอาจไม่จำเป็นต้องใช้ resume เพราะเค้าระบุแค่ให้สถาบันออกหนังสือแจ้งความจำนงขอฝึกงานครับ

ออฟไลน์ godprince

• *
  • ข้อมูลที่มีคุณค่า: +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:38:33 PM »
วิศวโยธาได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 07:20:43 AM »
วิศวโยธาได้ไหมครับ
น่าจะไม่ได้เพราะไม่ได้เกี่ยวข้องกับสายงานดูสายการบินอื่นนะ  :'(

ออฟไลน์ kataii1412

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 12:48:31 PM »
เรียนสาขาภาษาอังกฤษมา สามารถฝึกงานกับการบินไทยได้มั้ยคะ แล้วกำหนดเกรดเฉลี่ยหรือเปล่าค่ะ?

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:18:07 PM »
 ได้เลยคะน้องมาถูกทางแล้วเรื่องเกรดเฉลี่ยไม่ต้องห่วงคะ

ออฟไลน์ hikouki

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 01:10:48 PM »
ไม่ทราบว่าสาขาบัญชี ปี 2 สามารถฝึกได้มั๊ยค่ะ
อีกอย่างคือ เรื่องดัดกับทำสีผมนี่ห้ามเด็ดขาดเลยหรอค่ะ ถ้ารวบๆผมไปจะมีปัญหามั๊ยค่ะ

ออฟไลน์ BunLai

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 01:21:51 PM »
นักศึกษาผู้หญิง ศาสนาอิสลาม คลุมผ้าได้หรือเปล่าคะ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 03:01:07 PM »
ไม่ทราบว่าสาขาบัญชี ปี 2 สามารถฝึกได้มั๊ยค่ะ
อีกอย่างคือ เรื่องดัดกับทำสีผมนี่ห้ามเด็ดขาดเลยหรอค่ะ ถ้ารวบๆผมไปจะมีปัญหามั๊ยค่ะ

ยังไม่ได้คะต้องปี3 ส่วนการทำสีผมไม่ควรและต้องรวบผมให้เรียบร้อยอยู่แล้วคะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 03:02:20 PM »
นักศึกษาผู้หญิง ศาสนาอิสลาม คลุมผ้าได้หรือเปล่าคะ

ได้คะเรื่องศาสนาเค้าไม่บังคับอยู่แล้วคะ

ออฟไลน์ tiko160

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 10:38:21 PM »
ไม่ทราบว่าคณะวิทยาการจัดการ สาขาการจัดการโลจิสติกส์ สามารถฝึกได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 04:57:09 AM »
ได้ครับ

ออฟไลน์ tiko160

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 01:17:56 PM »
ที่ฝึกงานนี้คือที่สนามบินหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ somza

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 04:39:03 PM »
หนูจะฝึกงานช่วงเดือนมีนาคมค่ะ จะฝีกที่สนามบินเชียงใหม่คร๊

ต้องส่งไปที่ไหนนคร๊

แล้วสายการบินอ่ะไรบ้างคร๊ที่เปิดรับสมัครค่ะ